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MUHTASARI 
 

Mkakati wa Mawasiliano unaweka utaratibu na mambo muhimu ambayo mfumo wa kufuatilia 

umaskini utazingatia katika mawasiliano yake kuhusu Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza 

Umaskini Tanzania (MKUKUTA).  

 

Lengo kuu la mkakati huu ni kuchochea majadi liano miongoni mwa wadau kuhusu MKUKUTA, 

kupitia na kurasimisha mawasiliano ya pande mbili, yaani, baina ya serikali na wadau wengine. 

Mkakati huu pia utahakikisha upatikanaji wa taarifa za utekelezaji katika ngazi zote, hivyo kuchochea 

mijadala kati ya, na miongoni mwa, wadau juu ya hatua za kupunguza umaskini. Hili litawezekana 

kutokana na kuongezeka kwa ufahamu wa wadau na kuanzisha njia za mawasiliano kati ya wadau, 

ambazo zitatumika kupashana taarifa na hadhira mbalimbali.  

 

Mkakati wa mawasiliano unatoa hali halisi ya mawasiliano ilivyo sasa, malengo ya mkakati, wadau 

husika, ujumbe unaotakiwa kusambazwa, njia za usambazaji na pia ufuatiliaji na tathmini. 

Inakusudiwa kuwa mkakati utaimarisha utekelezaji wa MKUKUTA kwa kutoa fursa ya kurahisisha 

ushiriki wa umma katika kubadilishana mawazo na hivyo kufanikisha matokeo ya MKUKUTA.  

 

Mfumo wa Kufuatilia Umaskini, ambao unalenga kufuatilia utekelezaji wa MKUKUTA, unatoa 

maelekezo mengi ya kiufundi ambayo sio kila mdau anaweza kuyatafsiri na kuyaelewa.Hivyo 

mkakati huu utatumiwa kuboresha na kutumia ujuzi uliopatikana kupitia njia mbalimbali za 

mawasiliano katika kufanikisha mahitaji ya wadau mbalimbali.  

 

Uratibu wa jumla wa mkakati wa mawasiliano utakuwa chini ya Ofisi ya Makamu wa Rais,Idara ya 

Kuondoa Umaskini, wakuu wa mkakati huu watakaoshirikishwa ni pamoja na Jumuia za Hiari za 

Wananchi, jamii husika, makundi ya dini,wataalam wa sekta mbalimbali, hadi ngazi ya vijiji 

watakuwa na majukumu ya kuelezea utekelezaji wa mikakati na shughuli zinazoendelea katika  

maeneo husika. Seti ya vifaa vitakavyohusika katika ushawishi vitapatikana na kusambazwa katika 

mfumo ulioandaliwa. Muhimu katika mkakati huu ni kurasimisha utaratibu wa urejesho kwa wadau 

wote ikiwemo serikali na wadau wasio wa kiserikali, washirika wa maendeleo, na jamii kwa ujumla.  

 

Kwa kutambua umuhimu wa vyombo vya habari katika kufanikisha mkakati huu vyombo hivi 

vitahusishwa kwa kiwango kikubwa.Vyombo vya habari vitatumika kutoa ujumbe muhimu kupitia 

matangazo ya televisheni au redio, makala kutoka magazetini na maoni ya wahariri. Vyombo hivi 

vina kazi ya kusambaza ujumbe sahihi kwa walengwa wote na hivyo kuwezesha majadiliano baina ya 

pande zote zinazoshiriki. 
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Kutakuwa na mpango wa kazi kila mwaka ambao utatoa maelekezo juu ya hali ya utendaji ambay o 

inatakiwa kukamilika katika muda uliowekwa. Pia muongozo utaonyesha vigezo na matumizi ya 

muda uliopangwa ili kuhakikisha utekelezaji wake katika muda uliowekwa. Haya yatafanyika kwa 

kushirikisha wadau wote.  

 

Njia za mawasiliano na ujumbe zitapitiwa mara kwa mara kadri inavyostahili kwa ushirikiano na 

wadau. Mapitio ya muda wa kati yatafanyika mwaka 2008.  

 

Mkakati huu unalenga kuboresha majadiliano juu ya njia za kupunguza umaskini hapa nchini.  
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SURA YA I: USULI 
 

1.0 Utangulizi 
 

MKUKUTA ni mkakati wa pili wa taifa katika kujenga mfumo wa kupunguza umaskini. Mkakati huu 

ni mpana, shirikishi na unaolenga matokeo katika kukuza uchumi na kupunguza umaskini, tofauti na 

ule wa awali (PRS) uliotekelezwa kati ya mwaka 2000 -2003. Mkakati wa awali ulihusishwa na 

msamaha wa madeni, chini ya utaratibu wa Benki ya Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa, wa 

kuzisamehe madeni nchi maskini sana duniani. Mpango huo ulilenga sekta chache za kipaumbele 

kama vile Elimu, Afya, Kilimo, Barabara za vijijini, Maji na Mahakama. M KUKUTA unaweka mbele 

ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini katika ajenda muhimu za maendeleo ya taifa.  

 

Aidha MKUKUTA unaweka pamoja sera na mikakati iliyopo ili kuipa mwelekeo wa kupambana na 

umaskini. Ingawa MKUKUTA umejengwa katika mkakati wa awali, mkakati huu unatofautiana 

katika maeneo muhimu kama mtazamo wa sekta za kipaumbele hadi matokeo ya kipaumbele katika 

kupunguza umaskini na mbinu zitakazotumika. Pia mkakati unatambua mchango wa kila sekta na 

kuhusisha masuala mtambuka katika sekta husika ik iwa ni pamoja na mawasiliano.  

 

Kutokana na mwelekeo wa kuangalia matokeo zaidi katika kupunguza umaskini na kanuni ya umiliki 

wa kitaifa, utekelezaji wa MKUKUTA hautegemei serikali peke yake. Kila mdau ana jukumu katika 

kupambana na umaskini katika maeneo yao ikiwa ni pamoja na sera na mikakati ya kisekta, maeneo 

ya shughuli binafsi, kaya, ngazi ya vijiji, na jamii kwa ujumla.  

 

Ili kufanikisha ushiriki na mashauriano ya wadau, Mkakati wa Mawasiliano umelenga katika kufikia 

malengo yafuatayo: 

• Kurasimisha taarifa baina ya pande mbili  

• Kubuni mfumo ulio wazi unaoruhusu majadiliano ya kitaifa.  

• Kuhakikisha uwazi na uwajibikaji  

• Kuhakikisha mawasiliano yanafanyika katika mfumo unaokidhi haja za wadau husika.  

• Kuhakikisha udhibiti katika kuratibu ujumbe 

• Kuwezesha ushiriki  

 

Mkakati huu umejengwa katika michakato ya maendeleo ya taifa ambayo inaongoza juhudi za 

kupunguza Umaskini. Michakato hii inaunda utegemezi katika usanifu wa muingiliano wa hatua 

mahsusi za kupunguza Umaskini. Utekelezaji wa MKUKUTA unahitaji fedha  na taarifa, mambo 

ambayo yanafanyika chini ya michakato miwili, yaani, mchakato wa bajeti na Mfumo wa Kufuatilia 
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Umaskini. Nafasi ya Mkakati wa mawasiliano katika mzunguko wa mchakato wa MKUKUTA ni 

kuweka kiungo kati ya michakato na kuwawezesha wadau kush iriki kikamilifu katika mizunguko 

hiyo.  

 

Mkakati wa mawasiliano utachangia kwa kina katika lengo la “kuongeza ushiriki wenye ufahamu 

mkubwa katika mchakato wa MKUKUTA, Mfumo wa Kufuatilia Umaskini na mchakato wa bajeti ya 

Serikali.” 

 

Mawasiliano ni mchakato wa pande mbili kupashana habari ambayo yamejikita katika misingi ya 

umiliki, ushiriki na haki ya kutoa maoni. Hivyo, ili kufanikisha utekelezaji wa mkakati wa 

mawasiliano kunahitajika dhamira ya dhati na ushiriki wa wadau wote.   

 

1.1 Mazingira ya Mkakati wa Mawasiliano 
 

Mkakati wa mawasiliano unaweka msingi wa kupashana taarifa na kujifunza katika kipindi cha miaka 

mitano ya utekelezaji wa MKUKUTA. Mkakati huu una vipengele vinavyotambua umuhimu wa 

taarifa na kuwafikia walengwa kwa wakati na  taarifa zi nazohusu jamii husika katika ngazi zote. 

 

Serikali inahitaji taarifa kwa ajili ya mijadala na maamuzi ya kisera. Jumuia za wananchi  na 

wanasiasa wanahitaji taarifa ili kuwawezesha kushiriki katika uundaji wa sera na kuongoza 

utekelezaji wa mikakati ya kupunguza umaskini. Mashirika ya kimaendeleo yanahitaji habari ili 

kuyawezesha kuboresha sera na utekelezaji wake. Kadhalika,wanachi wanahitaji habari katika 

kutathmini jinsi ambavyo serikali na wadau wengine wanavyochukua hatua za kupunguza umaskini 

na kwa ajili ya kupanga mipango yao ya maendeleo.  

 

 Taarifa sahihi katika wakati muafaka ni muhimu lakini haitoshelezi kutatua changamoto zitokanazo 

na Umaskini. Ni dhahiri kuwa usambazaji wa taarifa ni lazima ufanywe pamoja na mrejesho. 

Utaratibu huu unawezesha jamii kutambua matarajio yao  na kutoa hamasa katika kufikia muafaka wa 

hatua za kuchukuliwa.  

 

Katika kuyaangalia na kuyapa kipaumbe mawasiliano dhidi ya changamoto hizi, mkakati wa 

mawasiliano umetoa kipaumbele kwa jamii ambazo zimekuwa zikionekana ni vigum u kufikika, 

ambako kukosekana kwa taarifa kumekuwa kukichangia katika kudidimiza shughuli za kimaendeleo 

za wananchi hao. Hivyo ni muhimu kwa habari kutolewa zikiwa za   uhakika na sahihi na hivyo 

kuifikia jamii katika mfumo unaowezakutumiwa na jamii hiyo.  
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Pia kipaumbele cha mkakati huu wa mawasiliano ni kubuni mabaraza ya kuelimisha kwa kupitia 

hotuba au mihadhara katika jamii ili kila mdau awe na fursa ya kutoa mrejesho juu ya mambo 

yanayomhusu na kuchangia zaidi mikakati ya maendeleo. Inatarajiwa kuwa k ueleweka kwa masuala 

katika sehemu kubwa ya jamii kupitia mijadala na ushirikishwaji kutasaidia katika kujenga dhana 

nzima ya umiliki wa MKUKUTA. 

 

1.2 Mpangilio wa Mkakati wa Mawasiliano 
 

Mkakati wa mawasiliano umegawanyika katika sura sita. Sura ya kwanza  ni utambulisho unaotoa 

taarifa usuli na umuhimu wa mkakati. Sura ya pili inawakilisha hali na changamoto zilizoko. Sura ya 

tatu inaelezea mfumo mzima wa mkakati. Sura ya nne inachambua mkakati wa mawasiliano kwa 

undani wakati sura ya tano inaelezea utekel ezaji, ufuatiliaji na tathmini pamoja na utaratibu wa 

mapitio. Sura ya sita inazungumzia mpango wa fedha kwa ajili ya mkakati. Kipindi cha mawasiliano 

cha mkakati kinakwenda sambamba na kipindi cha utekelezaji wa MKUKUTA ambacho ni kuanzia 

mwaka 2005/06 hadi 2009/10. Jedwali la mpango wa mawasiliano limeambatanishwa.  
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SURA YA II: HALI NA CHANGAMOTO 
 
2.1 Utangulizi 
 

Sura hii inachambua kwa kina hatua zilizopo za mawasiliano kwa sasa. Inadadisi na kupima viwango 

vya uelewa wa jamii, vyanzo vya habari katika sera za umma, kuoanisha na michakato mingine ya 

mawasiliano, ushiriki wa wadau na kutoa mwelekeo. Sura hii inajadili miingiliano ya sasa ya taarifa 

ambayo kwa kiasi kikubwa haionyeshi masuala yahusianayo na mbinu mbalimbali za wadau katika 

kushirikishana na   upatikanaji wa taarifa na kuoanisha wajibu na matumizi ya njia mbalimbali za 

kufikisha taarifa. 

 

 2.2 Hali ya Mawasiliano Kuhusu Umaskini  
 

Kutokana na dhana kwamba mawasiliano ni muhimu katika kuondoa umaskini, Ofisi ya Makamu wa 

Rais inaratibu Kamati ya kiufundi ya usambazaji, uhamasishaji na ushawishi yenye majukumu ya 

kujenga ufahamu na usambaji wa taarifa zinazotokana na Mfumo wa Ufuatiliaji wa Umaskini. 

Umuhimu wa njia hii unatokana na ukweli kwamba taarifa na takwimu nyingi kuhusu umaskini 

zilikuwa zinakusanywa ila hapakuwa na usimamizi  na uratibu madhubuti, na hivyo kufanya takwimu 

na taarifa kutumika kwa kiwango kidogo sana na waandaaji wa sera, aidha hapakuwa na uhamasishaji 

wa kutosha kwa watu  kuchukua hatua muafaka katika kupambana na Umaski ni. 

 

Tangu kuanzishwa kwa Kamati ya Ufundi ya Usambazaji, Uhamasishaji na Ushawishi, kamati 

imekuwa ikichangia usambazaji wa ripoti mbalimbali za ufundi na zisizo za kiufundi za kila mwaka. 

Hizi zinahusisha takwimu zinazotokana na savei na sensa, mfumo wa utawala,  na tafiti na chambuzi 

na chambuzi shirikishi ya umaskini, ambao unatoa maoni na mtazamo wa watu maskini kupitia 

mrejesho na savei ya maoni. 

 

Njia mbalimbali kama magazeti, radio, televisheni na vikundi vya maigizo pamoja na nyimbo 

vinatumika katika kuhakikisha ufikishwaji wa taarifa kwa wingi kwa walengwa serikalini, Jumuia za 

Hiari za Wananchi (AZISE), taasisi za tafiti na elimu ya juu, Washirika wa nje wa maendeleo, 

vyombo vya habari na umma kwa ujumla. Aidha tukio muhimu la usambazaji wa taarif a ni wiki ya 

kutathmini sera za umaskini inayoadhimishwa kila mwaka. Huu ni wakati ambao serikali na wadau 

wanatoa taarifa ya mambo yaliyofanyika katika mwaka huo. Huu pia ni muda wa mijadala na 

majadiliano ya umma kuhusu mikakati na hatua mbalimbali za kupambana na umaskini. 

 

Licha ya mafanikio hayo yanayobainishwa, hatua zilizochukuliwa hazijawa madhubuti na pana 

kuelezea kwa kina pengo lililopo katika utekelezaji.  Swala ni kwamba, mbali na warsha za mara kwa 
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mara zinazofanywa katika maadhimisho ya wiki ya sera za Umaskini kumekuwa hakuna utaratibu 

maalum wa kukusanya mawazo na maoni juu ya uelewa wa Mkakati wa Kupunguza Umaskini. 

Kutokuwepo kwa nyenzo ya mkakati, ufuatiliaji wa kiwango cha uelewa kwa washikadau wakuu na 

mtazamo wa jamii kwa ujumla umekuwa ni changamoto. 

Kama ilivyo kwa umiliki, kuaminiana, kujiamini na uendelevu viahusishwa na mijadala na midahalo 

ya umma ni muhimu pia kwa hatua za mawasiliano kujidekeza kwenye maeneo mtambuka kama 

vileUKIMWI, Jinsia, watu wanye ulemavu, wazee, utawala, u wazi na uwajibikaji.1. 

 

 2.3 Ufahamu wa Umma Kuhusu Hatua za Kupunguza Umaskini  
 

Utafiti wa kitaifa wa utoshelevu wa sera na huduma uliofanyika mwaka 2003 ulipima kiwango na 

uelewa wa umma na vyanzo vya habari kuhusu sera za serikali. Utafiti huo ulibaini kuwa watanzania 

wengi wana msukumo kuhusu sera muhimu za serikali.Uchunguzi zaidi ulibainisha kuwa mitazamo 

baina ya watu kuhusiana na sera unatofautiana kwa kiwango kikubwa na hivyo kubainisha kwamba 

watu bado hawajapata ufahamu wa kutosha kuhusiana undan i wa sera za kisekta ikilinganishwa na 

ufahamu kuhusu vifaa vya utoaji wa huduma kwa umma 2 .  

 

Hii inapelekea kuona kwamba PRSP ambayo mtazamo wake mkubwa ni kukuza sekta sita ambazo ni 

afya, elimu, kilimo, barabara za vijijini, ardhi na mahakama uelewa wa ke kwa jamii bado ni mdogo 

na hivyo kuleta hisia kwamba mawazo ya wadau hayajawakilishwa vya kutosha na mfumo kupitia 

njia zilizopo za mawasiliano. 

 

Baadhi ya taarifa muhimu ambazo zimeelezwa hapo chini zinatoa mwongozo wa yale 

yanayotegemewa kuongeza ufanisi wa mkakati huu wa mawasiliano. Hii ni pamoja na:  

 

• Uelewa kuhusu sera za sekta ni mkubwa ila Mkakati wa Kupunguza Umaskini umechukua nafasi 

ya 9 katika kiwango cha uelewa kuhusiana na mambo   maarufu.  

• Uchunguzi ulibainisha kwamba  wakazi wa vijijini pamoja na kuwa na  uelewa kuhusu sera 

ambazo zinawagusa moja kwa moja kama vile kilimo, barabara za vijijini na serikali za mitaa 

lakini pia wana uelewa mkubwa wa Mkakati wa Kupunguza Umaskini kama walivyo wa mjini  

• Wanawake wana uelewa mdogo kuhusu sera kuli ko wanaume, na tofauti ya uelewa ni kubwa 

zaidi katika maeneo ya vijijini.  

• Pamoja na kwamba watu waliohojiwa kukubali kwamba wamewahi kusikia kuhusu sera 

mbalimbali za serikali, lakini hawajui kwa undani sera hizo zinahusu nini, kwa mfano nusu ya 

                                                
1 Communication Needs Assessment for PRSP, 2003 (Uhakiki wa Mahitaji ya mawasiliano, Mkakati wa 
Kupunguza Umasikini, 2003 )  
 

2 Utafiti wa Ufanisi wa huduma zitolewazo na serikali  
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watu waliohojiwa waliweza kuelezea kwa undani masuala kama vile ubinafsishaji, ushirikishwaji 

na sera za masoko ya mazao ya biashara.  

• Wengi wa waliohojiwa wameonyesha kushuku juu ya kujitoa kwa dhati kwa serikali katika 

kupambana na umaskini na wanafikiri kiwango cha rushwa kimeongezeka hasa katika mkoa wa 

Dar es salaam. 

• Pia wakazi wameonyesha wasiwasi kuhusu kushuka kwa soko la ajira na hivyo kupelekea kutojua 

au kufahamu kupanda kwa gharama za maisha.  

 

2.4 Vyanzo vya Habari 
 

Mkakati wa mawasiliano unataka kuhakikisha kuwa walengwa wanapata taarifa sahihi juu ya 

MKUKUTA na kwa wakati. Utafiti wa Ufanisi wa huduma zitolewazo na serikali (PSSS) 

umeonyesha kwamba  vyanzo vikuu vya taarifa katika sera zote muhimu ni radio ikifuatiwa na 

kufahamishana kupitia njia ya mdomo, magazeti, televisheni na huduma zitolewazo  katika vituo vya  

elimu na afya. Vianzo vingine ni pamoja na misikiti na makanisa.  

 

Japo imeonekana kwamba radio ndio chanzo muhimu cha habari za sera za umma, lakini 

kufahamishana kupitia njia ya mdomo imeon ekana ina umuhimu sawa na radio hasa sehemu za 

vijijini. Magazeti na televisheni ni vyanzo vya kawaida vya habari katika maeneo ya mijini. Katika 

kuhakikisha kuwa njia hizi za mawasiliano zinatumika ipasavyo mkakati wa mawasiliano utatakiwa 

kubuni vyanzo vingine. 

 

2.5 Kuoanisha Shughuli za Mawasiliano 
 

Serikali inachukua hatua mbalimbali zenye lengo la kuboresha mawasiliano ya umma na kuimarisha 

mahusiano na vyombo vya habari kama sehemu ya mkakati wa utawala bora, uwazi na uwajibikaji. 

Kama sehemu ya mkakati, watumishi wa umma waandamizi wanatakiwa kujenga uhusiano mzuri na 

vyombo vya habari pamoja na kutoa taarifa mara kwa mara. Jitihada hizi zinajielekeza katika mahitaji 

ya mawasiliano katika wizara, idara na wakala wa serikali  na pia kugusa masuala  ya umaskini 

yanayohusiana na Malengo ya Maendeleo ya Milenia na MKUKUTA. Ili kuhakikisha uhusiano kati 

ya mkakati wa mawasiliano na juhudi za serikali za kuboresha mawasiliano ni muhimu kuunganisha 

jitihada zinazofanywa kwa ushirika kati ya serikali, mashirika yasiyo ya kiserikali. Hii itaondoa  

migongano na kurudia rudia masuala yanayofanana.  

 

2.6 Ushiriki wa Washikadau 
 

Moja kati ya msingi mkuu ya Mkakati wa Kupunguza Umaskini ni ushiriki mkubwa wa wanachi na 

umiliki.Ushiriki wa jamii katika mijadala na mbinu shirikishi kumepelekea umiliki mkubwa. Kufikia 
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lengo hili, mawasiliano baina ya wadau na kuhakikisha upatikanaji wa taarifa katika ngazi zote.Hatua 

kubwa na shirikishi zilizochukuliwa wakati wa maandalizi ya MKUKUTA zitachangia kuongeza 

ushiriki katika mawasiliano miongoni mwa wadau. Juhudi kubwa imefanyika katika kuwafikia wadau 

wa maeneo ya mijini ingawa hali hiyo imekuwa zaidi kwa watendaji wa serikali, watendaji wakuu 

katika mashirika yasiyo ya kiserikali, asasi za utafiti na elimu ya juu.  

 

Ndani ya serikali kuu ufahamu wa taarifa umebaki kwa maofisa wachache hasa  wajumbe wa kamati  

za kiufundi za mfumo wa kufuatilia umaskini na sekretariati ya MKUKUTA. Aidha wajumbe 

wengine walio na uelewa mkubwa ni wale waliopo katika kamati ya kuratibu Mkakati wa K upunguza 

Umaskini3 (PRS), na mchakato wa bajeti.  

 

2.7 Vyombo vya Habari  
 

Vyombo vya habari ni wadau muhimu katika kutekeleza mkakati wa mawasiliano. Vyombo hivi ni 

daraja kati ya watawala na watawaliwa na hivyo kutoa  nafasi ya kuwezesha majadiliano na 

kubadilisha mawazo. Waandishi wa habari wana wajibu  katika kuwafikishia umma mambo 

yanayotokea kuhusiana na umaskini kupitia maneno yenye uzito na picha. Ni dhahiri kuwa bado 

vyombo vya habari havijajihusisha vya kutosha katika hatua mbalimbali za kupambana  na umaskini. 

Hii ina maana kuwa vimepoteza nafasi yake muhimu kama njia za  kupeleka taarifa na kushindwa 

kuweka kwa mapana masuala ya kujadiliwa. Mara nyingi vyombo vya habari vimekuwa vikiripoti 

habari zinazohusu michezo na siasa. Tatizo linabaki palepa le kwamba ni asilimia ndogo ya waandishi 

wa habari ambao wanajua kwa undani kuhusu masuala ya maendeleo.  

 

Hivyo, wadau wengi  wanakubaliana kwamba vyombo vya habari vinahitaji waandishi wa habari 

waliobobea  katika fani mbalimbali. Katika kuhakikisha hilo,  jambo la kwanza linalopendekezwa ni 

kuwa na mawasiliano ya mara kwa mara baina ya waandishi wa habari  kupitia vyama vyao. Katika 

kujihusisha zaidi, vyombo vya habari vinahitaji kuandaa mikutano ya waandishi wa habari katika 

kupeana mhutasari, kuwasiliana na mtandao wa kimataifa wa mawasiliano unaohusu vyombo vya 

habari, usambazaji wa zana za kutendea kazi, kusaidiana kutengeneza mikanda ya video, vipindi vya 

redio na vipindi maalumu katika televisheni ili kuwapa mafunzo waandishi juu ya masuala ya 

umaskini. 

 

2.8 Kiwango cha kujua kusoma na kuandika  
 
Kutokana na makadirio ya hivi karibuni, asilimia 28.6 ya watanzania hawajui kusoma wala kuandika 

katika lugha yoyote ile. Kutokana na tofauti za kijinsia wanawake ndio wamekuwa wakiathirika zaidi 
                                                
3 Mfumo wa Kufuatilia Umasikini una kamati nne za kiufundi, ambazo ni zile za mfumo wa ufuatiliaji wa 
umasikini, tafiti(surveys) na sensa, tafiti(reserch) na uchambuzi, utawanyaji habari, usambazaji na ushawishi.  
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na tatizo hili. Takwimu zinaonyesha kuwa kiasi cha wanawake wasio jua kusoma wala kuandika 

kimefikia asilimia 36 wakati kwa wanaume ni asilimia 20.4. Mkoa wa Dar es salaam umeonyesha 

kiwango cha chini katika suala zima la kujua kusoma na kuandika ikiwa ni aslimia 8.7 t u. Asilimia 

kubwa ya wasio jua kusoma na kuandika inapatikana vijijini ikiwa na asilimia 33.1 wakati ambapo 

wanawake wa vijijini wasio jua kusoma na kuandika ni aslilimia 41.2 kulinganisha na asilimia 23.9 ya 

wanaume waishio vijijini4. 

 

Kutokana na  uhusiano huu wa takwimu kati ya wasio jua kusoma na kuandika,  matumizi ya radio 

yanabaki kuwa njia pekee ya kufikishiana ujumbe na kwa gharama nafuu, hasa katika maeneo ya 

vijijini. Njia hii ikitumika kwa usahihi itakuwa pia ni njia muhimu ya kuwafikia walengwa  wa mijini. 

 

                                                
4 Ripoti ya umasikini na maendeleo ya watu, 2002.  
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SURA YA III: MFUMO WA MKAKATI WA MAWASILIANO  
 
3.1 Utangulizi 
 

Sura hii inahusu mfumo wa mkakati wa mawasiliano. Inaelezea kanuni na michakato muhimu ya 

maendeleo nchini. Pia inasisitiza umuhimu wa mawasiliano kwa wadau wote wa michakato 

inayohusisha i) MKUKUTA  ii) bajeti/ Mapitio ya Matumizi ya Serikali (PER) iii) Mfumo wa 

Kufuatilia Umaskini (PMS); na wadau. Pia inatambua umuhimu wa kuhusisha mkakati wa 

mawasiliano katika michakato mipana ya maendeleo ya taifa.  

 

3.2 Kanuni za Mkakati wa Mawasiliano 
 

Mkakati unafuata kanuni ambazo zinaongoza hatua za kufikia matokeo yanayotarajiwa . Mkakati 

unahitaji kueleweka vizuri na wadau wote ili kurahisisha utekelezaji.  

 

3.2.1 Umiliki wa Kitaifa 
 

Mkakati unatambua kuwa kupeana taarifa kikamilifu ni muhimu ili kujenga umiliki wa kitaifa kwa 

ajili ya kupunguza umasikini na hivyo kuongeza mawasiliano na uelewa baina ya wadau Mkakati pia 

unalenga kutoa taarifa zinazohusu sera kwa wadau wote na kutoa fursa ya kutoa urejesho 

kwenyemichakato ya maendeleo ya taifa . 

 

3.2.2 Dhamira ya Kisiasa 
 

Serikali imedhamiria kuweka wazi njia za mawasiliano na wadau wote kama ilivyoainishwa kwenye 

MKUKUTA5. Mkakati wa mawasiliano pia utatoa nafasi za midahalo na majadiliano juu ya masuala 

mbalimbali ya maendeleo.  

 

3.2.3 Haki ya Taarifa 
 
Mkakati unatambua kwamba kila mwananchi ana haki ya kupata taarifa za umma . Hivyo serikali 

itahakikisha kuwa haki ya kupata taarifa za umma inawezeshwa, kutambuliwa na kulindwa katika 

madaraja yote ya miundo ya uongozi na michakato muhimu ya maend eleo ya taifa kama ilivyo katika 

MKUKUTA. 

 

                                                
5 Washikadau ni Wizara,idara na wakala wa serikali kuu (MD A), Sekta binafsi, Jumuiya Hiari za Wananchi, 
Jumuia za Kidini, Vyama vya Biashara, Taasisi za Tafiti na Elimu ya Juu, Wazee, Watoto, Sekta isiyo Rasmi, 
Jamii na Washirika katika maendeleo.  
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3.2.4 Uwajibikaji na Uwazi 
 

Mkakati unalenga katika kuimarisha uwajibikaji na uwazi kupitia njia sahihi na kukidhi mawasiliano 

kati ya serikali na wadau wengine. Kupashana taarifa kunaboresha ushiriki na uwajibika ji . Kwa 

mfano taarifa za mwaka za MKUKUTA,  Mapitio ya Matumizi ya Serikali , Mfumo wa Kufuatilia 

Umaskini ambazo ni vielelezo muhimu katika kupima uwajibikaji  wa mfumo mzima wa serikali na 

wadau wengine. 

 

3.2.5 Mrejesho wa Matokeo ya Kupunguza Umaskini  
 

Mkakati unalenga katika kukuza mawasiliano ya mawazo, maoni,na dhana kutoka kwa wadau 

mbalimbali kama mchango kwenye utekelezaji wa sera na matokeo. Mrejesho wa mawasiliano kutoka 

makundi mbalimbali inakamilisha na kutofautisha mkakati huu na mazoea ya kaw aida ya kusambaza 

taarifa. Hivyo mrejesho hautalenga tu kujua kama watu wanafahamu au wanauelewa MKUKUTA, 

bali kujua kama wanautumia, kama una manufaa yoyote na kama unalete mabadiliko yanayotarajiwa. 

na kutoa mapendekezo ya nini kifanyike. 

 

3.3 Michakato Muhimu ya kitaifa na Mkakati wa Mawasiliano  
 

Uchunguzi uliofanyika hapa Tanzania kuhusiana 

na umaskini umeonyesha kwamba moja ya sababu 

zinazoendeleza umasikini ni upungufu katika 

kupashana taarifa na matumizi madogo ya taarifa 

katika kufanya maamuzi. Mapungufu katika 

kushirikishana taarifa zinazohusiana na msukumo 

wa kupunguza umaskini, mgawanyo wa rasilimali, 

utekelezaji, ufuatiliji na tathmini. 

 

Mkakati umejengeka katika mipango muhimu ya 

maendeleo ya Taifa, ambayo ni MKUKUTA, 

bajeti na matumizi ya umma na Mfumo wa 

kufuatilia umaskini. (Mchoro hapa chini unaelezea 

zaidi juu ya hatua mbalimbali za MKUKUTA.). 

Kila mchakato umebeba suala muhimu na ujumbe. Michakato hii inaingiliana na kusaidiana. Hatua za 

kuwezesha kutambuliwa na kutunzwa kwa haki ya taarif a vimezingatiwa katika kila mchakato.  

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
                   Mishale inaonyeshaMkakati wa 
Mawasiliano unication 

MKUKUTA 

Bajeti/ 
PER/MTEF Mfumo wa 

Kufuatilia 
Umaskini 

Wadau na 
umma kwa 

ujumla  
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3.3.1 Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania (MKUKUTA)  
 

MKUKUTA unatambua kwamba upatikanaji wa taarifa ni haki ya kila mwananchi na hivyo 

kuchangia katika kurahisisha utekelezaji wa sera, usimamizi na uwajibikaji. Pia kushirikishana katika 

taarifa kunawawezesha watu kushiriki kikamilifu katika michakato ya uzalishaji na kunufaika nao. 

Watu wana haki ya kujua kilichomo ndani ya MKUKUTA, ambayo ni pamoja na kiwango cha 

umaskini na changamoto, kanuni muhimu zinazoongoza utekelezaji wake, matokeo tarajiwa, malengo 

na walengwa wanaohusika. Wajibu na majukumu ya watendaji tofauti na jinsi mikakati ya maendeleo 

itakavyosimamiwa na kufanyiwa tathmini, na mwisho, jinsi mkakati utakavyoghamiwa ukusanyaji 

rasilimali na matumizi yake. 

 

3.3.2 Bajeti/Mapitio ya Matumizi ya Serikali.  
 

Bajeti kama mpango wa rasilimali fedha inaonyesha ni kiwango gani cha rasilimali fedha kilichopo, 

nani anastahili kupata nini, jinsi maamuzi yanavyofikiwa katika kugawanya rasilimali, uw azi na 

uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali na mrejesho wa matokeo yatakayopatikana. Umma 

unastahili kujua vyanzo vya fedha vikiwemo vya ndani na nje, matumizi ya rasilimali kutokana na 

vipaumbele vya MKUKUTA na jinsi uwazi na uwajibikaji unavyohusish wa katika mchakato mzima 

wa bajeti. 

 

3.3.3 Mfumo wa Kufuatilia Umaskini 
 

Mawasiliano ni sehemu muhimu katika mfumo wa kufuatilia umaskini. Wadau na jamii kwa ujumla 

wanayo haki ya kujua mtiririko na maendekeo yaliyofikiwa katika kupunguza umaskini. Wadau 

wanapaswa  kutadhimini kama   malengo yaliyowekwa yatafikiwa au la. Pia wanatakiwa kujua ni kwa 

jinsi gani taarifa zinazalishwa katika Mfumo wa Kufuatilia Umaskini (PMS) na matumizi yake katika 

uundwaji wa sera. Mawasiliano yanalenga kuhakikisha taarifa muh imu zinapatikana na kutumiwa 

katika ngazi zote6. 

 

3.3.4 Wadau wa Mkakati wa Mawasiliano 
 

Watendaji wanaohusishwa katika michakato mbalimbali ya maendeleo ni wengi na wanatofautiana 7. 

Mawasiliano ya kimkakati katika MKUKUTA yanalenga katika kujenga mahusian o ambayo tayari 

yalikwishaanzishwa wakati wa mapitio ya mashauriano ya mkakati wa kwanza wa kupunguza 

                                                
6 Ambazo ni ngazi ya kijiji, kata, mkoa na ngazi ya taifa  
7 Washikadau ni Wizara,idara na wakala wa serikali kuu (MDA), Sekta binafsi, Jumuiya Hiari za Wananchi, 
Jumuia za Kidini, Vyama vya Biashara, Taasisi za Tafiti na Elimu ya Juu, Wazee, Watoto, Sekta isiyo Rasmi, 
Jamii na Washirika katika maendeleo.  
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umaskini (2000 -2003). Mikakati hii ya pamoja inaweka msingi wa mawasiliano yanayoongozwa na 

wadau katika masuala ya maendeleo ya taifa.  

 

 3.3.5 MKUKUTA, Bajeti na Mfumo wa kufuatilia umaskini  
 

Mkakati wa mawasiliano utahakikisha kwamba taarifa zinazotolewa na Mfumo wa Kufuatilia 

Umaskini zinaelewesha na kuwezesha kujifunza. Pia utahakikisha kwamba matokeo ya Mfumo wa 

Kufuatilia Umaskini (PMS) yanatumika na kutoa njia kwa ajili ya mrejesho kutoka kwa wadau na 

jamii kwa ujumla. Mkakati wa mawasiliano utafanya uchambuzi juu ya uhusiano uliopo kati ya 

vipaumbele vya MKUKUTA na utendaji, mgawanyo na matumizi ya rasilimali na pia ufuatiliaji na 

tathmini. Hivyo taarifa kuhusu kinachoingia na kinachotoka, matokeo na athari zake zitajadiliwa na 

wadau wote. Taarifa zitakazopatikana zitasambazwa kwa njia mbalimbali ikiwemo maandishi, njia ya 

mdomo ili kuwawezesha wadau kuiwajibisha serikali  
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SURA YA IV: MKAKATI WA MAW ASILIANO 
 
4.1 Utangulizi 
 

Mambo muhimu ya Mkakati wa Mawasiliano ni kama ifuatavyo: Madhumuni ya Mkakati wa 

mawasiliano, Walengwa wa Mkakati, ujumbe muhimu na njia sahihi za mawasiliano pamoja na 

mbinu za urejeshaji taarifa. 

 

Sura hii inawasilisha hatua za kimkakati muhimu katika kuelezea changamoto zilizobainishwa katika 

vipengele vilivyopita. Utekelezaji wa mkakati wa mawasiliano unafuata utaratibu ulioelezwa katika 

mchoro namba 2 kipengele cha 4.7.  Mkakati wa mawasiliano umeelezwa kwa undani kwenye 

kiambatanisho mwisho wa kitabu hiki.  

 

4.2 Madhumuni ya Mkakati wa Mawasiliano 
 
Mkakati huu wa mawasiliano una madhumuni yafuatayo:  

• Kuongeza uelewa wa MKUKUTA, Mfumo wa Kufuatilia Umaskini (PMS) na taarifa ya bajeti 

kati ya walengwa mbalimbali.  

• Kuongeza na kusaidia kuwa na mipango inayozingatia taarifa katika ngazi zote, kuanzia ngazi ya 

taifa hadi ya vijiji na jamii  

• Kuweka masuala ya Umaskini katika ajenda za vyombo vya habari  

• Kuwezesha na kuhamasisha mrejesho wa taarifa kutoka kwa wadau wakati wa utekelezaji.  

• Kujenga makubaliano ya pamoja kati ya washikadau muhimu.  

 

4.3 Walengwa wa Mkakati  
 

Ili kuleta mafanikio na kushawishi utendaji katika maana ya mkakati huu walengwa waliokusudiwa 

wamegawanyika katika makundi yafuatayo: 

 

4.3.1 Serikali 
 
Walengwa wa kundi hili wanahusu, baraza la mawaziri, watumishi wengine wa serikali na viongozi 

wa serikali za mitaa kwa mfano madiwani, watendaji wakuu wa wilaya na vijiji. Kipaumbele hiki cha 

walengwa kinakwenda sambamba na kanuni za MKUKUTA kama umiliki wa kitaifa, dhamira y a 

kisiasa,ushirikiano wa wadau wa ndani, maendeleo endelevu, mikakati ya kisekta, mashirikiano na 

mahusiano ya wadau na maeneo mtambuka.  
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4.3.2 Wanasiasa 
 

Kundi hili linahusisha wabunge na wanasiasa nje ya Baraza la Kutunga Sheria. Walengwa hawa 

wanawajibu wa kuchochea upatikanaji wa mawazo ya jamii, uundaji na utekelezaji wa sera. 

Watakuwa na jukumu kubwa la kuanzisha na kuendesha majadiliano ya kupunguza Umaskini na 

mchakato wake. 

 

4.3.3 Vyombo vya Habari  
 
Kundi hili linahusisha vyombo vya habari zinazoandikwa  na wa utangazaji kutoka katika vyombo vya 

habari vya umma na watu binafsi. Vyombo vya habari ni njia muhimu ya kupashana taarifa kwa 

wadau walengwa. Vina jukumu kubwa katika kuwashawishi watoa maamuzi na kuelezea maoni ya 

jamii. Ili kusaidia ushiriki wao, watendaji wa vyombo vya habari wanahitaji kujengewa uwezo ili 

kuwawezesha kutoa mchango maalum wa kutekeleza MKUKUTA.  

 

4.3.4 Jumuia Huru za kiraia 
 

Kundi hili linahusisha wasomi na watafiti, viongozi wa dini, viongozi wa biashara, viongozi wa 

vyama vya wafanyakazi, mashirika yasiyo ya kiserikali na viongozi wa mashirika ya misaada. 

Walengwa hawa watashawishi majadiliano na kuongoza maoni ya watu na wako karibu na wadau wa 

ngazi ya chini kabisa na pia  watachangia juhudi za serikali kwa kutuma habari kupiti a mitandao yao 

na wakati mwingine kufanya uchambuzi wa mambo yanayojitokeza.  

 

4.3.5 Washirika wa Maendeleo  
 

Kundi hili linawahusisha wawakilishi wa umoja wa mataifa , mabalozi na viongozi wa nchi 

mbalimbali na viongozi wa nchi mbalimbali na viongozi wa mir adi na mawakala wa ndani na nje ya 

nchi zinazojumuisha mataifa mengi hapa nchini.  

 

4.3.6 Jamii Yote 
 
Kundi hili linajumuisha wakulima wadogo wadogo, vijana, watoto, wakulima, wasio na kazi, 

wanakijiji na wanafunzi wanaunda sehemu ya kundi hili. Mawasiliano  katika kundi hili yatafanywa 

kwa kiwango kikubwa kwa kupitia usambazaji wa matokeo. Katika kuwafikia watu wa kundi hili 

itahitajika taarifa za kidemografia kama umri, jinsia, dini, elimu na eneo la kijiografia.  
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4.4 Mikakati na Mbinu 
 

Katika kufikia lengo kuu, mkakati utahusisha mikakati yote ya mawasiliano na mbinu wakati huo 

ikihakikisha upatikanaji wa fursa kwa ushiriki wa jamii na mrejesho 8. Kutoka kwa wadau. Ifuatayo ni 

baadhi tu ya mikakati na imepangiliwa bila kufuata mtiririko wa umuhimu.Mikakati h ii inatoa mfumo 

wa utendaji na itakuwa ikifanyiwa mapitio pindi changamoto mpya zitakapokuwa zikijitokeza. Aidha 

mikakati na mbinu zilizopo zitatumika kuanzisha mjadala juu ya utekelezaji wa MKUKUTA.  

• Kuandaa mkakati wa wazi wa jinsi ya kufanya kazi na vyom bo vya habari: 

• Kupeleka taarifa kwa vyombo vya habari na matangazo yanayohusu huduma za umma  

• Kuweka utaratibu wa kuongea na vyombo vya habari marakwa mara  

• Kukuza na kusaidia midahalo na maonyesho ya TV na redio kwa kutumia simu 

• Kuweka upya matokeo ya mfumo wa kufuatilia umaskini katika mpango mzuri wenye hali ya 

kuvutia kama Filamu, Sinema, vipeperushi na vijarida vitakavyowafaa walengwa husika.  

• Kutoa tamko rasmi katika vyombo vya habari na matangazo kwa umma kupitia vyombo vya 

habari husika na idara za mawasiliano. 

• Kutoa vifaa mbalimbali vya uhamasishaji kama programu ya matangazo kwenye kioo cha 

kompyuta, pia kadi za posta na matangazo katika vitabu.  

• Kutumia maonyesho ya biashara na kilimo kama Saba Saba na Nane Nane kama njia ya 

kusambaza taarifa na kuangalia mtazamo na mahitaji ya taarifa ya washikadau.  

• Kutoa muhtasari mara kwa mara kwa wawakilishi wa vyombo vya habari.  

• Kuitisha Warsha na Semina za kuongeza uelewa wa mkakati wa mawasiliano.  

• Kuanzisha na kuendeleza baraza la majadiliano katika tovuti ya k usimamia Umaskini. 

• Kuhamasisha na kusaidia majadiliano kupitia upigaji wa simu katika vipindi vya redio na 

televisheni. 

• Kuandaa makala kwa ajili ya magazeti, vijarida na tovuti  

• Kufanya mapitio ya mrejesho utokanao na shughuli za waandishi wa habari na vyombo vya 

habari. 

• Kuandaa na kurusha hewani vipindi vya redio na televisheni kuhusiana na  mada mbalimbali 

kama masoko ya kilimo, utunzaji wa mazingira, uwekezaji, afya, ufugaji na uvuvi.  

• Kuhamasisha habari zinazoonyesha mafanikio.  

• Kuandaa mfululizo wa mafunzo na ujuzi endelevu kwa vyombo vya habari katika kuendeleza 

uandishi wa habari. 

• Kuanzisha mtandao wa waandishi wa habari na watu mashuhuri ili kuchangia kujenga mtazamo 

wa jamii katika jitihada za kupambana na Umaskini.  

                                                
8 Uhusiano kati ya mikakati na mbinu, malengo mahususi na mambo mengine ya mkakati wa mawasiliano 
yameelezewa zaidi kwenye viambatanisho.  
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• Kuhamasisha utoaji wa ujumbe kupitia michezo, sanaa na mashindano ya magari.  

 

Ili kuongezea mawasiliano ya vyombo vya habari yanayoendelea, matangazo yasiyolipiwa katika 

vyombo vya habari yatatafutwa wakati wa utekelezaji wa mkakati huu. Shughuli za mahusiano 

zitajumuisha uanzishaji wa vyombo vya habari, kutoa taarifa kupitia vyombo vya habari, kutoa taarifa 

za utafiti, kuandaa matukio maalum na uandikaji wa vijarida. Shughuli zote hizi zitafanyika na 

kuimarisha kampeni za vyombo vya habari za kulipia.  

 

4.5 Ujumbe wa Jumla 
 

Utekelezaji wa Mkakati wa Mawasiliano utaongozwa na ujumbe wa jumla. Ujumbe huo ni wa jumla 

kwa kuwa unalenga kutoa mfumo ambamo ujumbe maalum utaandaliwa. Kila mdau atakuwa na fursa 

ya kuandaa ujumbe unaofaa kwa hadhira husika na maudhui yake. Ujumbe wa jumla ambao utatak iwa 

kuwasiliana umeainishwa hapo chini:  

 
Ujumbe huu wa jumla lazima uunge mkono muelekeo wa mawasiliano chini ya mkakati huu. 

Kitakachofuata baada ya ujumbe wa jumla itakuwa ujumbe mahsusi wa mara kwa mara. Hii 

itaandaliwa kwa kutumia utaratibu wa kushirikisha wadau wengi kutoka sekta mbalimbali. Wadau 

hawa ni pamoja na serikali, mashirika yasiyo ya kiserikali, mashirika ya umoja wa mataifa, vyuo, 

jamii na viongozi wa jamii. Utaratibu huu utawekwa wazi katika mipango kazi 9.Ujumbe mahususi ni 

lazima uwe wazi na rahisi kueleweka, wenye kulenga mahitaji ya wadau husika. Ni lazima ulenge 

imani na mawazo, uwe wenye kuhimiza vitendo, unaozingatia tamaduni husika, unaoweza 

kukumbukwa na unaojitosheleza.  

 

4.6 Njia za Mawasiliano 
 

Njia zifuatazo zinachukuliwa kama zinafaa zaidi kuwafikia walengwa na kukusanya maoni toka kwa 

walengwa. Kwa kuwa watu wanatofautiana katika njia ya kupokea taarifa, inaelekezwa kwamba 

ujumbe hauna budi kuimarishwa kwa kutumia njia nyingi ili kuleta mijadala ya um ma juu ya masuala 

mbalimbali. 

 

                                                
9 Ujumbe mahususi uta andaliwa katika kukidhi masuala yatakayo ibuka na taarifa muhimu zitakazofanyika na 
aina mbalimbali za wadau.  

-Mapambano dhidi ya Umaskini ni jukumu la kila mmoja  wetu. 
 
-Viongozi na wawakilishi wenu wana jukumu katika MKUKUTA - wanatakiwa 
 wawajibike juu ya hili.  



 22 

4.6.1 Vyombo vya Habari  
 
Magazeti, televisheni na redio vinapatikana katika maeneo mengi na kwa sasa imethibitika kuwa 

vyombo hivi vimeongeza kiwango cha uelewa wa masuala mengi miongoni mwa jamii. Njia hizi za 

vyombo vya habari ni vinafikika, vinapatikana na ni rahisi kwa mawasiliano na mrejesho. Redio 

inabaki kuwa maarufu zaidi, yenye kuweza kuwepo na kupatikana kwa gharama nafuu katika 

mawasiliano kwa watu wa vijijini ndani ya Tanzania 10. Radio inaondoa vikwazo vya umbali, ujinga 

na lugha tofauti zaidi ya vyombo vingine vya habari. Hatimaye njia hizi hazina budi kutumika 

kuongeza mijadala na wasikilizaji na kuwakaribisha watu kuchangia kwenye programu ya vyombo 

vya habari kuhusu umaskini.  

 

4.6.2 Uchapishaji 
 

Taarifa na matokeo muhimu yanayotokana na Mfumo wa Ufuatiliaji Umasikini yatakusanywa katika 

ripoti ya mwaka kwa lengo la kuijulisha serikali katika ngazi ya taifa wakati wa maandalizi ya 

mipango ya sera. Hii itajumuisha Ripoti ya Umasikini na Maendeleo ya Watu na Ripoti ya Tathmini 

shirikishi ya Umaskini (PPAs). Ripoti hii zitachukua nafasi kuu katika kutawanya ujumbe muhimu. 

Mpangilio wa Machapisho yatategemea utashi wa walengwa maalum na yatasambazwa kupitia nakala 

zilizochapishwa, njia za kisasa na kuwekwa  kwenye mtan dao wa mawasiliano wa kimataifa na pia 

kupitia utaratibu wa hifadhi kwa matumizi ya kompyuta (CD -ROM) pale inapobidi. 

 

4.6.3 Majarida 
 
Inapendekezwa kuwa jarida la kila robo mwaka lianzishweili kutoa taarifa utekelezaji wa 

MKUKUTA na kutoa taarifa ya kila sekta juu ya  mafanikio na matatizo ya utekelezaji wa 

MKUKUTA. Jarida hili litasambazwa sehemu mbalimbali kupitia mitandao ya wadau, iliyopo na 

mipya pamoja na njia mbalimbali 11. 

 
 4.6.4 Tovuti 
 

Taarifa za Mfumo wa Kufuatilia Umaskini zinapatikana katika to vuti hii; 

http://www.povertymonitoring.go.tz, Machapisho yatapatikana kupitia tovuti hii. Pia kutakuwa na 

majarida, habari ziendazo na wakati, taarifa za mawasiliano na njia ya kufikia mitandao mingine na  

mtandao wa mawasiliano wa kimataifa na hivyo kuwezesha baraza la majadiliano. Matumizi ya tovuti 
                                                
10 Idara ya kuondoa umaskini inaendesha kipindi kila wiki kupitia redio ya Taifa, Redio Tanzania Dar es 
Salaam(RTD). Tathmini inapaswa kufanyika ili kujua mabadiliko yaliyopatikana ya kipindi hicho cha 
“Tujikomboe”. Pia ni muhimu kufanya marekebisho ya kipind i hicho ili kuweza kukidhi malengo ya mkakati 
wa mawasiliano.  
11 Idara ya Kuondoa Umaskini tayari ina machapisho ya kila nusu mwaka ya kijarida cha “Mapambano”. 
Mabadiliko katika jamii yapatikanayo na kijarida hiki hayajulikani lakini jitihada zinaweza kufa nywa ili 
kuboresha na kuingiza mawazo mapya.  
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hii yatasimamiwa na hivyo kuwekwa kwa rekodi za watumiaji, ili kuufanya uende na wakati na 

kuruhusu upatikanaji rahisi wa machapisho.Tovuti pia  inatoa njia ya kufaa kwa waunda sera, wasomi 

na umma kwa ujumla na kuwa chombo cha maendeleo ya mawasiliano. Tovuti hii hatimaye itatumika 

kama chanzo kimoja sahihi cha taarifa ziendazo na wakati kupitia mfumo wa maswali yatakayokuwa 

yanaulizwa mara kwa mara. 

 

4.6.5 Vituo vya kijamii vya kupashana habari  
 

Vituo vya kijamii vya kupashana habari vitatumia mawasiliano ya teknolojia ya kisasa ili kutoa habari 

kwa gharama nafuu katika sehemu ambazo simu, kompyuta na mtandao wa kimataifa havijafika. 

Kama inavyoonekana kwamba hii itakuwa ni njia rahisi ya kutoa taarifa sahihi kwa wananchi wa 

vijijini. Pia itakuwa ni njia mbadala ambayo inaweza kutumiwa katika kusambaza taarifa zihusianazo 

na kupunguza umaskini zitakazo wafikia baadhi ya walengwa wa vijijini hasa kwa kuzingatia 

maendeleo katika upatikanaji wa habari na uandaaji wa sera ya mawasiliano . 

 

4.6.6 Kituo cha  Mawasiliano 
 

Huduma hii itaendeshwa chini ya idara ya Kuondoa Umaskini, na itatumika kama kumbukumbu 

kwenye maktaba ili kutoa taarifa zinazohusiana na umasikini. H ivyo taarifa zitakazotolewa na kituo 

hiki zitasambazwa katika maktaba mbalimbali hapa nchini na pia kupatikana kwenye tovuti.  

 

4.6.7 Mfumo wa Utunzaji wa Taarifa za Jamii na Uchumi (TSED)  
 

Takwimu zinazokusanywa kupitia Mfumo ya Ufuatiliaji wa Umaskini kwa  sasa zinahifadhiwa makao 

makuu na zinatolewa katika mpangilio rahisi unaomwezesha mtumiaji kupata bila shida. Takwimu 

hizi sasa zinapatikana kwenye utaratibu wa hifadhi kwa matumizi ya kompyuta ( CD – Rom) na 

katika mtandao maalumu wa Kompyuta (Tovuti).  

 

TSED inaratibiwa na ofisi ya Taifa ya Takwimu.TSED, ni zana muhimu kwa ajili ya utoaji ripoti wa 

mara kwa mara kuhusu maendeleo ya Tanzania katika kufikia malengo ya maendeleo ya Kitaifa na 

Kimataifa. 

 

4.6.8 Kushirikishana Taarifa kati ya Mtu na Mtu 
 
Muingiliano ni kitu cha msingi katika kubadilishana mawazo na kuhakikisha dhana mbalimbali 

zinaeleweka kwa usahihi na kuleta mawazo mapya. Mikutano, sanaa na aina za utamaduni kama 

maonyesho, maigizo na ngoma vitatoa fursa hizi. Pia warsha za ujumbe katika ngaz i ya Taifa na 
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Kimkoa zinapaswa kuandaliwa kuruhusu mtiririko wa kubadilishana taarifa na kuhakiki. Hii inaweza 

kujumuisha mafunzo na shughuli za kuongeza ufahamu.  

 

4.6.9 Zana Mbalimbali za Kuongeza Ufahamu 
 
Chaguo la zana rahisi kama maandiko rahisi, vikar agosi, mabandiko,mabango na vipeperushi 

vitapatikana ili kuongeza ufahamu kuhusu MKUKUTA, Mfumo wa Kufuatilia Umaskini na 

Bajeti.Maandiko kwa ajili ya kutoa elimu ya umma  kwa matumizi ya vipindi vya redio ama michezo 

ya kuigiza vinaweza kuandaliwa. Vifaa mbalimbali vya uhamasishaji kama kalenda za mezani na 

ukutani vitaandaliwa kama sehemu ya mkakati huu. Hivi vitasambazwa sehemu zote na vitatumika 

katika kuboresha na kuimarisha ujumbe.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

4.7 Utaratibu wa Mrejesho 
 

Walengwa wote watapata fursa ya kutoa marejesho kupitia njia mbalimbali. Baadhi ya njia hizo ni 

kama semina na warsha za kimkoa, vikundi  vya majadiliano, kura za maoni na savei fupi, vikao vya 

vijiji au miji, mijadala kwa njia ya simu na redio au televisheni na kupitia mtandao wa teknologia ya 

kisasa.Uchambuzi wa vyombo vya habari unaohusisha ufuatiliaji na tathmini ya habari zilizotolewa 

utasaidia kwa kiwango kikubwa. 

 

Mchoro 2. Mtiririko wa Mawasiliano katika Utekelezaji wa MKUKUTA.  

Njia: 
Vyombo vya Habari, 

Serikali,Asasi zisizo za 
Kiserikali, Sekta Binafsi, 

Mitandao n.k. 

Ujumbe: 
Ujumbe mbalimbali kwa 

washikadau tofauti 

Marejesho: 
Matokeo ya PMS (Mkakati wa 

Ufuatiliaji wa Umaskini), 
Tovuti, Maoniya Umma, 

Mitazamoya Serikali, Asasi 
zisizo za kiserikali  na washirika 

wa Maendeleo  

Mtumiaji: 
Washikadau wa MKUKUTA, 
Maafisa wa Juu wa Serikali, 
Mitandao ya Asasi zisizo za 

Kiserikali, washirika wa 
maendeleo, Wabunge 

Wapokeaji: 
Umma, Washikadau katika 

Serikali, Asasi zisizo za 
Kiserikali, Sekta Binafsi, 

Wakala wa Kimataifa, 
Mashirika 
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Kuanzisha na kupanga ofisi kadhaa kuwa sehemu za kutembelewa ambapo watu binafsi, vikundi au 

asasi/ taasisi zinaweza kutuma mrejesho wao kwa maandishi, kupiga simu na kutembelea ni njia   

nyingine itakayotumika katika maeneo ya vijijini.  

 

Mrejesho utakaotolewa utawekwa pamoja katika ripoti ya mwaka iitwayo ‘Sauti ya Watu’ ambayo 

itatoa masuala na kaulimbiu zitakazojadiliwa na kushughulikiwa wakati wa maadhimisho ya wiki ya 

sera za umasikini.(Tazama mchoro wa hapo juu). Wahusika watapata fursa ya kujibu papo kwa hapo 

masuala yanayogusa sekta zao kupitia baraza hili la mwaka. Mrejesho utakaotokana na kikao hiki 

utaingizwa katika ripiti za kitaalam kwa lengo la kuboresha utekelezaji wa MKUKUTA.  
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SURA YA V: UTEKELEZAJI, UFUATILIAJI NA TATHMINI  
 
5.1 Utangulizi 
 

Utekelezaji wa mkakati huu wa mawasiliano utahitaji kujihusisha na kujizatiti kwa Jamii na taasisi 

nyingi. Umuhimu zaidi utatokana na kujihusisha kwa vitengo vya mawasiliano ndani ya vikundi 

mbalimbali vya wadau. Vitengo hivi vitasaidia usambazaji wa taarifa na pia katika kuleta mrejesho 

kipindi chote cha utekelezaji wa mpango wa mwaka wa utekelezaji wa Mkakati wa M awasiliano. 

Sura hii inaelezea wajibu na nafasi ya watendaji mbalimbali pamoja na utaratibu wa ufuatiliaji na 

tathmini ya mkakati wa mawasiliano.  

 

5.1 Usimamizi 
 

Kama Mwenyekiti wa Kamati ya Ufundi ya Usambazajii, Uhamasishaji na Ushawishi chini ya 

utaratibu uliopo wa Mfumo wa Ufuatiliaji Umaskini, Idara ya Kuondoa Umaskini itasimamia na 

kuratibu utekelezaji wa shughuli za mkakati wa mawasiliano. Shughuli hizi zitahusisha: usanifu na 

uandaaji wa machapisho na mahitaji mengine kwa ajili ya vyombo vya habari,  maandalizi ya ujumbe 

na taarifa mbalimbali kwa vyombo vya habari, usimamizi wa ubora wa taarifa na uwezeshaji.  

 

5.2.1 Timu ya Wataalam ya Mkakati wa Mawasiliano  
 

Idara ya Kuondoa Umaskini itasaidiwa na timu ya wataalam ambayo itasaidia katika kuandaa taar ifa, 

kusanifu ujumbe na taarifa muhimu, kuandaa ajenda ya mwaka ya mawasiliano, na kusaidia katika 

kuendesha taratibu za kiserikali za mipango ya mawasiliano. Timu hii maalum itafanya kazi kama 

chimbuko la fikra na kitengo muhimu cha kuandaa ajenda zote za  mawasiliano chini ya mkakati huu. 

Timu hii pia itasaidia katika kuboresha mahusiano baina ya taasisi za serikali na wadau wengine na 

kuratibu utoaji wa habari za Mkakati wa Mawasiliano. Timu hii itasaidia katika utekelezaji wa 

shughuli zifuatazo; 

 

• Kupitia Mamlaka za Serikali za mitaa, kubainisha taratibu sahihi za taasisi na mawakala wa 

mawasiliano katika ngazi ya kijiji na wilaya.  

• Kutoa ratiba ya mawasiliano ya mwaka pamoja na kalenda ya matukio ya mawasiliano 

yatakayofanywa na serikali pamoja na washikadau wengine. 

• Kuandaa na kutoa taarifa za matukio katika vyombo vya habari.  

• Kubainisha, Kukusanya na kutoa taarifa zenye manufaa kwa vikundi maalum  vya wadau. 

• Kuarifu umma juu ya maamuzi makuu yanayotolewa kuhusiana na taarifa zitokanazo na mfumo 

wa usimamizi wa umaskini. 
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• Kutoa taarifa za mara kwa mara kwa waandishi wa habari juu ya maendeleo ya utekelezaji wa 

malengo ya MKUKUTA . 

• Kuweka pamoja na kufanyia uchambuzi mrejesho kutoka kwa wadau.  

• Kuandaa muhtasari kwa vyombo vya habari.  

• Kuendeleza tovuti kwa kuingiza taarifa za mara kwa mara (http://www.povertymonitoring.go.tz) 

• Kuratibu programu ya kujenga uwezo wa wadau wa mawasiliano serikalini na wasio serikalini.  

• Kutayarisha na kutawanya taarifa katika vijari da, mabango, vipindi vya televisheni, redio, video, 

vipeperushi na aina nyingine. 

 

5.3 Wajibu na Nafasi ya Wadau 
 

Ifuatayo ni nafasi na wajibu wa taasisi muhimu katika utekelezaji wa Mkakati wa Mawasiliano wa 

MKUKUTA. 

 

5.3.1 Wizara, Idara na Wakala wa Serikali na Serikali za Mitaa 
 

Wizara mbalimbali, idara, mawakala wa serikali pamoja na sekretariati za mikoa zinaendelea 

kutekeleza mikakati mbalimbali ya mawasiliano kama sehemu ya serikali kutambua umuhimu wa 

mawasiliano kama njia ya kuboresha uwajibikaji, uadilifu na uwazi katika uendeshaji wa shughuli za 

serikali. Ofisi ya Makamu wa Rais  itashirikiana na wizara,idara, na wakala wa serikali na serikali za 

mitaa katika juhudi za kufikisha ujumbe na mambo yahusuyo utekelezaji wa  MKUKUTA. Ili kukuza 

ushirikiano na kupata ridhaa ya wananchi, juhudi zitawekwa katika kutoa ujumbe na taarifa thabiti 

kutoka kwa uongozi wa kisiasa. Pia taarifa hizi zitabeba ujumbe mzito ulioadilifu na wenye manufaa 

kwa Mkakati wa Mawasiliano. 

 

5.3.2 Watendaji Wasio wa Kiserikali  
 
Jumuiya Hiari za Wananchi(CSOs), Asasi za Kidini, sekta binafsi na viongozi wa jamii 

wanaoshughulikia taarifa za umma na elimu watachukua jukumu muhimu la kazi ya kusambaza 

habari. Kwa kiwango kikubwa asasi hizi zitachangia juhudi za serikali katika kuupatia  umma taarifa 

sahihi na zinazohitajika kuhusu juhudi za kupunguza umaskini. Hii pia inahitaji viongozi wa siasa na 

dini kutumia ushawishi na majukwaa walionayo, katika kuelimisha umma kuhusu MKUKUTA na 

kutilia mkazo utekelezaji wa mikakati iliyobainishwa.  

 

5.3.3 Kamati za Kiufundi za Mfumo wa Kufuatilia Umaskini  
 

Kila kikundi cha ufundi kati ya vinne vya Mfumo wa Kufuatilia Umaskini, kitachukua jukumu 

muhimu katika utekelezaji wa Mkakati wa Mawasiliano. Savei na sensa ambayo uenyekiti wake 
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unatoka katika Taasisi ya Taifa ya Takwimu, utafiti na uchambuzi ambao unaratibiwa na Ofisi ya 

Rais, Mipango na Ubinafsishaji na Mfumo wa upatikanaji wa takwimu za mara kwa mara 

unaoratibiwa na Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa zitakuwa na jukumu la kuza lisha 

taarifa. Kamati ya ufundi ya usambazaji, uhamasishaji na ushawishi itakuwa na jukumu la kuratibu 

mkakati wa mawasiliano itashika  kuelezea mkakati na shughuli zinazoendelea kufikia malengo ya 

Mkakati wa Mawasiliano. 

 

5.4 Uoanishaji wa Mifumo 
 

Uoanishaji wa mifumo ya mitandao kati ya  vitengo vya Taarifa, Elimu na Mawasiliano(IEC) na  

washirika wa maendeleo, Serikali za mitaa, Jumuia Hiari za  Wananchi (CSOs) na jamii itakuwa 

muhimu ili kuhakikisha udhibiti na uratibu wa mchakato wa mawasiliano. Hii ita hakikisha kuwa 

ubora wa taarifa unasimamiwa na itasaidia kupunguza kazi zinazowiana kujirudia. Misaada kidogo ya 

kifedha itatolewa ili kuwezesha ushiriki wa wadau.  

 

5.5 Kujenga Uwezo na Mafunzo   
 

Mafanikio ya mipango ya mawasiliano yatategemea umahiri na uwezo wa taasisi katika kutekeleza na 

kuratibu wadau wa serikali na wadau wasio wa kiserikali. Utaratibu wa shughuli za kujenga uwezo 

utakuwa muhimu kwa watendaji ili waweze kutoa taarifa sahihi na yenye kueleweka kwa wadau wao 

juu ya MKUKUTA, mchakato wa bajeti na Mfumo wa Kufuatilia Umaskini.  

 

Idara ya kuondoa Umaskini tayari inaendesha programu za muda mfupi za kuongeza ujuzi juu ya 

uchambuzi wa sera za Umaskini. Hivi sasa programu hizi zinalenga serikali, mashirika yasiyo ya 

kiserikali, wawakilishi wa wananchi na mashirika ya habari. Kwa mashirika ya habari , programu ya 

kuongeza ujuzi inategemea  kuendeleza kada ya wapiga chapa na watangazaji ambao wataandika 

taarifa za umaskini kwa usahihi kupitia magazeti, magazeti ya wiki, mwezi,nk., redio, televishe ni, 

sinema na mtandao wa mawasiliano wa kimataifa na kupelekea kuongezeka kwa ripoti sahihi juu ya 

mambo ya Umaskini. Programu za namna hii lazima zianzishwe kwa kushirikiana na washirika katika 

maendeleo ili kuongeza juhudi za kimkakati za mawasiliano.  

 

5.6 Usimamizi na Tathmini 
 

Kwa sasa hakuna tathmini ya kina juu ya kazi inayofanywa na mawasiliano. Ni kipaumbele cha 

mkakati huu wa mawasiliano kutoa huduma hii. Juhudi za ufuatiliaji na tathmini haitakuwa tu 

inatambulisha awamu zijazo za programu za mawas iliano pekee, bali zitasaidia pia katika kuhakikisha 

ujumbe uliotolewa umefuatwa na kuendelezwa kwa mtazamo wa manufaa na shughuli zitokanazo na 

ridhaa ya wananchi. 
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Utaratibu wa kufanya tathmini utajengwa katika mipango ya programu toka mwanzo. Itahusisha  

ufanyaji wa tahmini kabla na baada ya utekelezaji wa mkakati na kuhakikisha matokeo ya mkakati 

yanakidhi matakwa ya wadau. Kwa mfano, ujumbe unapokuwa umetayarishwa, tathmini ya kina 

ifanywe kabla na kupata mrejesho wa taarifa za ujumbe.  

 

Tathmini kwa ujumla itasaidia kujua ni vipi na jinsi gani na kwa ubora gani, kifungu cha mawasiliano 

kimesaidia kufikia malengo na matokeo. Tathmini itatuwezesha kufanya tathmini nyingine ya kupima 

malengo ili kujua mabadiliko yoyote yaliojitokeza, kutambua maeneo ambayo yanahitaji jitihada 

zaidi, kubainisha mkakati au kazi zenye manufaa zaidi na kusisitiza msaada wa mkakati wa 

mawasiliano. 

 
5.6.1 Vigezo vya Mafanikio 
 

Mafanikio ya mikakati ya mawasiliano yatapimwa kwa kushuhudia kufanyika kwa mambo yafuatayo:  

• Walengwa wanadhihirisha uelewa halisi na kushiriki kwenye MKUKUTA 

• Makundi ya walengwa yanapokea taarifa sahihi zinazoendana na wakati juu ya utekelezaji.  

• Walengwa waliokusudiwa wana nafasi za kutosha za kutoa mrejesho.  
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SURA YA VI: FEDHA 
 
6.1 Utangulizi 
 

Sura hii inajielekeza kwenye tathmini ya fedha ili kubaini mahitaji ya kufikia malengo ya Mkakati wa 

Mawasiliano. Pia inatoa mfumo wa fedha na bajeti  kwa kipindi chote cha utekelezaji.  

 

6.2 Mfumo wa Fedha 
 
6.2.1 Mambo muhimu ya kuzingatia 
 

Ugharamiaji shughuli za mkakati unategemea zaidi rasilimali za ndani zitokazo kwenye bajeti ya 

serikali. Rasilimali za nje pia zitachukua nafasi muhimu katika kukamilisha juhudi za ndani. Kama 

wadau wengine, sekta binafsi,  Jumuia Hurui za Wananchi(CSOs), mashirika yasiyo ya kiserikal i( 

NGOs) na jamii zitachangia katika utekelezaji wa shughuli za mkakati. Gharama za utekelezaji wa 

Mkakati zitajumuisha pia mahitaji ya wadau wengine.  

 

6.2.3 Makisio ya Mahitaji  
 

Kiasi cha kutosha cha rasilimali fedha hakina budi kutengwa kwa shughuli kama  savei ya walengwa 

na utafiti wa maoni, kuendeleza ubunifu, uzalishaji wa nyenzo na vifaa vya taarifa, elimu na 

mawsiliano, kuweka njia za mawasiliano na kusimamia, kujenga uwezo, msaada wa kiufundi, 

mafunzo na utafutaji wa rasilimali toka nje.  

 

Timu ya msaada wa kimkakati katika Idara ya Kuondoa Umasikini pia itahitaji vifaa kama kamera, 

programu za compyuta, ujuzi wa rasilimali watu na kipindi kifupi cha msaada wa kiufundi kwa 

madhumuni ya kuandaa habari rasmi. Chumba kidogo cha habari chenye mimbari, mfu mo wa 

mawasiliano (PA System), vifaa vya sauti na picha, mtandao wa mawasiliano wenye uwezo wa 

kurusha, simu, mtandao wa mawasiliano wa kimataifa, vifaa vya kutafsiri papohapo ni muhimu kwa 

timu hii ili kuweza kuandaa taarifa rasmi yenye matokeo ya kufaa n a kusaidia juhudi za mawasiliano 

kwa serikali. Nyongeza ya mahitaji ya kujenga uwezo itaainishwa katika mpango wa kazi wa kila 

mwaka. 

 

6.3 Utaratibu wa Kugharimia Mkakati wa Mawasiliano  
 

Bajeti ya Mkakati wa Mawasiliano wa MKUKUTA itajumuishwa katika baje ti ya kamati ya ufundi ya 

kusambaza, kuhamasisha na kushawishi. Kutakuwa na uwezekano wa kuhusisha shughuli za 

mawasiliano na bajeti katika bajeti za idara na asasi za serikali kuu na za mitaa hapo baadaye. Ni 



 31 

matarajio ya utaratibu huu kuwa wadau kama jamii huru za kiraia, sekta binafsi na washiriki wa 

maendeleo watachukua nafasi muhimu katika utekelezaji wa mkakati kwa kutoa rasilimali fedha na 

ufundi. 

 

Utaratibu wa fedha wa Mfumo wa Kufuatilia Umaskini utatumika kupokea na kusambaza rasilimali 

katika shughuli mbalimbali. Ratiba ya mawasiliano ya mwaka itatoa utaratibu utakaowezesha wadau 

kubuni njia mpya za mawasiliano na washikadau kupata msaada kidogo wa fedha kutoka serikalini.  

 

6.4 Fungu Dogo la Pesa kwa Kusaidia Mkakati wa Mawasiliano  
 

Ratiba ya mawasiliano ya mwaka itatoa utaratibu   ambao utawezesha mapendekezo ya uvumbuzi wa 

programu za mawasiliano kupata misaada kidogo ya fedha kutoka serikalini. Misaada hii ya kifedha 

inalenga katika kuwapa uwezo wadau kuanza kazi ya ubunifu wa njia bora za mawas iliano ambazo 

zitatumika katika mazingira yao. Hii ni kwa sababu misaada hii midogo inalenga katika kuwezesha 

wadau wengi iwezekanavyo, hasa wadau wadogo na mashirika ya wadau yasiyo ya kiserikali yaliyo 

maeneo ya mbali kunufaika na kushiriki shughuli za kimkakati za mawasiliano. Mwongozo wa kupata 

fedha hizi utatolewa na Ofisi ya Makamu wa Rais - Idara ya Kuondoa Umasikini  

 

6.5 Bajeti 
 
Bajeti ya mwaka wa kwanza imeelezwa hapo chini, pamoja na makadirio ya bajeti mpaka mwaka 

2007/08. 
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Bajeti katika ‘000’ Tsh. 

SHUGHULI JUMLA 2005/06 2006/07 2007/08 
1. Savei ya walengwa na utafiti wa 

maoni 
1.1. Ada ya ushauri 
1.2. Kazi ya savei na utafiti 

 - Usafiri 
 - DSA 
 - Mafuta 

1.3. Vifaa vya ofisini 
1.4. Uchambuzi wa takwimu na 

uchakatu wa taarifa 
1.5. Gharama ya utoaji taarifa 

      1.6  Mengineyo 

150,000 75,000  75,000 

2. Uandaaji wa Ujumbe 
2.1. Gharama ya mshauri 
2.2. Kujaribu ujumbe 

     - Usafiri 
   - DSA 
     - Mafuta   
     - Warsha ya walengwa 
     - Vifaa vya ofisini 

270,000 90,000 90,000 90,000 

3. Ununuzi wa Vyombo vya Habari 
3.1. Gharama ya mshauri 
3.2. Ufungwaji vifurushi vya ujumbe 
3.3. Muda wa maongezi hewani 
3.4. Nafasi kwenye gazeti  
3.5. Matangazo 

450,000 120,000 150,000 180,000 

4. Uzalishaji wa taarifa,elimu na 
mawasiliano 
4.1. Usanifu wa michoro 
4.2. Upimaji wa awali 
4.3. Warsha kwa walengwa 
4.4. Uchapishaji 
4.5. Gharama za usambazaji 

712,500 225,000 262,500 225,000 

5. Ufuatiliaji wa vyombo vya habari 
na ‘Sauti ya Watu’ 
5.1. Gharama ya mshauri 
5.2. Kuteua magazeti 
5.3. Gazeti la robo ya mwaka 

kushikiza taarifa 
5.4. Usafiri 
5.5. DSA 
5.6. Mafuta  
5.7. Mrejesho wa utunzaji 

taarifa(database) 
5.8. Gharama za uandishi wa ripoti  

360,000 120,000 120,000 120,000 

6. Fungu la fedha  za Mawasiliano 
6.1. Matangazo 
6.2. Gharama za mikutano ya uteuzi 
6.3. Usafiri 
6.4. DSA 
6.5. Mafuta 

1,675,000 450,000 675,000 750,000 
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SHUGHULI JUMLA 2005/06 2006/07 2007/08 
7. Matukio Muhimu na Ukuzaji 

7.1. Matukio ya hadhara 
7.2. Burudani 

585,000 180,000 180,000 225,000 

8. Uchunguzi wa Vyombo vya Habari 
8.1. Usafiri 
8.2. DSA 
8.3. Mafuta 
8.4. Gharama za utoaji taarifa 

108,000 36,000 36,000 36,000 

9. Vifaa 
9.1. Kompyuta 
9.2. Vifaa na vyombo vya habari  
9.3. Chumba cha waandishi wa 

habari 
9.4. Uboreshaji wa tovuti  

75,000 45,000 15,000 15,000 

10. Kujenga Uwezo 
10.1 Afisa mawasiliano wa MKUKUTA 
10.2 Mikutano ya uratibu na afisa  
       mawasiliano wa sekta 
10.3 Usafiri 
10.4 DSA 
10.5 Mafuta 
10.6 Mikutano na warsha 

285,000 120,000 90,000 75,000 

11. Mafunzo 
11.1 Mafunzo ya muda mfupi 
11.2 Warsha za vyombo vya habari  
11.3 Mafunzo ya ustadi katika  
        uandishi wa ripoti 

228,000 36,000 120,000 72,000 

12. Msaada wa Kiufundi na Utaalam   
12.1 Ushauri wa muda mfupi 
12.2 Gharama ya mikataba midogo 
12.3 Mikutano/Mikataba ya vikosi 
 vya kazi/vikundi kazi 

285,75,000 75,000 120,000 90,000 

13. Ufuatiliaji na Tathmini  
13.1 Gharama ya ushauri  
13.2 Usafiri 
13.3 DSA 
13.4 Mafuta 
13.4 Vifaa vya ofisini 

100,000  50,000 50,000 

TOTAL 5,483,500 1,622,000 1,858,500 1,978,000 
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Jedwali la Mkakati wa Mawasiliano 
 
Lengo Masuala Walengwa Mikakati/ Shughuli Matokeo Njia Mrejesho 

Wakazi wa mijini Elimu kwa umma/usambazaji 
wa taarifa 
-kuandika makala 
-kuandaa video 
-kupeleka taarifa kwa vyombo 
vya habari na taarifa kwa umma 
-barua kwa mhariri  
- 

-Vyombo vya habari ikiwemo 
redio na televisheni 
-Tovuti 
-Vyumba vya mijadala 
-Vikundi vya habari 
-Taarifa zilizochapishwa 
-Barua 
-Warsha 

-Masuala ya jumla ya 
MKUKUTA na Ufuatiliaji 
-taarifa za utekelezaji 
-masuala ya bajeti 
-masuala ya kisekta (kama 
Afya,Elimu na Maji) 

Wakazi wa vijijini -Kutoa machapisho na mabango 
-Maonyesho ya biashara na 
kilimo 
-Maonyesha ya kimataifa ya 
biashara  
-Kufanya kikao na viongozi wa 
jamii 
- 

-Radio 
-Burudani za ngoma na 
nyimbo 
Machapisho na vijarida 
Vituo vya taarifa vya jamii  
Mikutano ya kijiji 

Kuongeza ufahamu wa 
MKUKUTA, Mfumo 
wa Ufuatiliaji 
Umaskini na bajeti 

-Masuala ya jumla ya 
MKUKUTA na Ufuatiliaji 
-Masuala ya kisiasa 
-taarifa za utekelezaji 
-tathmini ya kina ya umaskini na 
mwelekeo 

Waandishi wa habari 
-Asasi za jamii 
-Wawakulishi wa 
serikali 

-Warsha ya kuamsha mwamko 
-Kufanya semina 
-Mikutano 
-Vijarida 
-Mtandao wa asasi za kiraia 

Wadau wanaufahamu na 
wanaweza kutafsiri sera 
katika vitendo 

Magazeti 
Vijarida 
Tovuti 
TSED 
Mtandao wa vyama vya hiari 

-Savei ya huduma za jamii 
-Ripoti ya mwaka ya Sauti ya 
watu 
-Ufuatiliaji wa vyombo vya 
habari na tathmini 

Kuweka masuala ya 
umaskini katika ajenda 
za vyombo vya habari 

-Jinsi ya kutumia mawasiliano 
ya kimkakati katika shughuli za 
maendeleo 
-Kufanya kazi na vyombo vya 
habari 
-Kuandika na kuhariri 
-Machapisho 
(vijarida,vipeperushink) 

-Wanahabari wa 
magazeti, redio na 
TV 
-Maofisa 
habari/Mawasiliano 

-Taarifa fupi za kila wakati 
-Anzisha mijadala ya njia ya 
mtandao wa tovuti 
-Kuwaalika waandishi wa habari 
kutembelea maeneo teule ili 
waandike habari za  hatua za 
kupunguza umaskini 
-Warsha za mafunzo juu ya 
taarifa na masuala ya 
mawasiliano 
-Jinsi ya kutumia mawasiliano 
ya kimkakati katika  shughuli za 
maendeleo 
-Ziara za mafunzo 
-Msaada wa kiufundi sehemu za 
kazi 
-Mafunzo na kukuza stadikwa 
ajili ya vyombo vya habari 

Kuboreka kwa 
ufahamuna mwamko 
kwa ajili ya kuwasiliana 
masuala ya MKUKUTA 

-Mkutano wa ana kwa ana, 
warsha 
-Mkutano kupitia mtandao wa 
kisasa 
-Kujifunza kwa kutumia 
mtandao wa tovuti 

-Uchambuzi wa ripoti za warsha 
na semina 
-Ufuatiliaji wa vyombo vya 
habari na tathmini 
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Lengo Masuala Walengwa Mikakati/ Shughuli Matokeo Njia Mrejesho 
Kujenga mwafaka 
miongoni mwa wadau 

-Maendeleo katika kufikia 
malengo ya MKUKUTA 
-Vipaumbele kwa ajili ya 
mgawanyo wa rasilimali 
-Uzoefu kutoka ngazi za chini 
-Matokeo ya tafiti 

-Asasi za hiari za 
jamii 
-Viongozi wa sekta 
ya biashara 
-Viongozi wa vyama 
vya wafanyakazi 
-Mashirika yasiyo ya 
kiserikali, taasisi za 
misaada 
-Wanasiasa 
-Washirika wa 
maendeleo 

Kujenga mwamko, uelewa na 
kujenga mwafaka 
-Warsha za mafunzo 
- Vipeperushi 

Mrejesho unatumika 
kupanga na kufanya 
maamuzi 

-radio 
-Vifaa vya promosheni kama 
vile kofi T-shati 
-Tathmini shirikishi ya 
umaskini 
-TV 
-Magazeti 
 
 
 

-Wiki ya kutathmini sera za 
kuondoa umaskini 
-Savei ya kuatilia mabadiliko ya 
uelewa, fikra,na tabia 
yanayotokana na hatua za 
mawasiliano 

Kuelewa fikra, 
mawazo na tabia ya 
walengwa 

 -Jamii kwa jumla 
-Asasi huru za 
kijamii 
-Wadau wa serikali 

Maoni tafiti na ufuatiliaji  
-Savei na walengwa 
kuelewafikra za watu, kiwango 
cha ufahamu/ mahitaji ya taarifa 
-Kuwagawa walengwa na kujua 
walipo 
-Uchambuzi wa yaliyomo ndani 
ya vyombo vya habari 
-Kufuatilia mabadiliko ya 
uelewa,fikra na tabia 

Mawasiliano 
yanafanywa kulingana 
na mahitaji ya 
walengwa 

  

Ufuatiliaji na tathmini 
ya programu za 
mawasiliano ya 
MKUKUTA 

  -Andaa viashiria vya kupima 
matokeo ya shughuli za 
mawasiliano na taarifa 

Ujumbe unaandaliwa 
kulingana na maoni ya 
jamii 

  

 


